เจ้าหน้าที่สาธารณสุขเตือนไม่ให้ใช้บุหรี่อิเล็กทรอนิกส์และผลิตภัณฑ์สูบไออื่น ๆ หลังจากเกิดโรคระบบทางเดินหายใจลึกลับที่เชื่อมโยงกับการสูบไอ
ศูนย์ควบคุมและป้องกันโรค (CDC) ออกคำแนะนำ ว่า “รวมถึงคำแนะนำว่าในขณะที่การสอบสวนนี้ยังคงดำเนินต่อไปหากคุณกังวลเกี่ยวกับความเสี่ยงด้านสุขภาพที่เฉพาะเจาะจงเหล่านี้ให้พิจารณางดการใช้ผลิตภัณฑ์บุหรี่อิเล็กทรอนิกส์” การเจ็บป่วย

คำแนะนำซึ่งเผยแพร่เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาระบุว่า ณ วันที่ 27 สิงหาคมมีผู้ป่วย 215 รายจาก 25 รัฐที่เป็นโรคปอดซึ่งอาจเกี่ยวข้องกับการสูบไอ

ปากกา VAPE ฟันกรามวัยรุ่นของ Jaw

“ในหลายกรณีผู้ป่วยรายงานอาการเริ่มต้นอย่างค่อยเป็นค่อยไปรวมถึงหายใจลำบากหายใจถี่และ / หรือเจ็บหน้าอกก่อนเข้าโรงพยาบาล” CDC กล่าว “บางรายรายงานอาการเจ็บป่วยทางเดินอาหารไม่รุนแรงจนถึงปานกลางรวมถึงการอาเจียนและท้องร่วงหรืออาการอื่น ๆ เช่นไข้หรืออ่อนเพลียในหลาย ๆ กรณีผู้ป่วยยังยอมรับการใช้ยา tetrahydrocannabinol (THC) เมื่อไม่นานมานี้ ในการสัมภาษณ์ติดตามโดยเจ้าหน้าที่แผนกสุขภาพ ”

“รัฐกำลังดำเนินการสืบสวนและตรวจสอบคดีของตนเองตามคำจำกัดความที่เป็นมาตรฐานของคดีที่เผยแพร่เมื่อเร็ว ๆ นี้” CDC กล่าว

นอกเหนือจากการตรวจสอบอย่างต่อเนื่อง CDC เตือนว่าผลิตภัณฑ์บุหรี่อิเล็กทรอนิกส์ “ไม่ควรใช้โดยเยาวชนผู้ใหญ่หญิงตั้งครรภ์รวมทั้งผู้ใหญ่ที่ไม่ได้ใช้ผลิตภัณฑ์ยาสูบในปัจจุบัน”

การสูบไอกลายเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นทั่วประเทศในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา เมื่อเดือนที่แล้ววัยรุ่นยูทาห์ที่ใช้เวลาหลายปีทำการเล่นกล ไอน้ำ และทดสอบผลิตภัณฑ์ใหม่ กระตุ้นให้คนอื่น ๆ วางปากกาหลังจากที่เธอลงจอดในโรงพยาบาลด้วยอาการโคม่าซึ่งเป็นโรคปอดที่หายาก

“ ฉันมีอนุภาคไขมันโตอยู่ในปอดที่สัมพันธ์กับกลีเซอรีนในน้ำ vape” แมดดี้เนลสันอายุ 18 บอกกับฟ็อกซ์ 13 ตอนนี้ “ ดังนั้นปอดของฉันจึงเต็มไปด้วยของเหลว พวกเขาบอกว่าหน้าอก X-ray ของฉันเป็นหนึ่งในสิ่งที่แย่ที่สุดที่พวกเขาเคยเห็น”

เนลสันเข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลท้องถิ่นแห่งหนึ่งในเพย์สันในปลายเดือนกรกฎาคมหลังจากอาการไม่รุนแรงหลายเดือนกลายเป็นไข้และอาเจียน ในที่สุดเธอก็ถูกย้ายไปที่โรงพยาบาลประจำภูมิภาค Timpanagos ซึ่งเธอได้เข้ารับการรักษาในหอผู้ป่วยหนักและวางไว้ในอาการโคม่าที่เกิดจากการแพทย์เป็นเวลาสามวัน ตามรายงานของ Fox 13 Now